Tốt nghiệp cao đẳng có được đăng ký học khóa đào tạo đấu giá viên không?

Em tốt nghiệp chuyên ngành tài chính marketing - trường cao đẳng kinh tế. Em muốn đăng ký học khóa đào tạo đấu giá viên được không?

Điều 11 Luật Đấu giá tài sản 2016 quy định về việc đào tạo nghề đấu giá như sau:

- Người đủ tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 10 của Luật này, có thời gian làm việc trong lĩnh vực được đào tạo từ 03 năm trở lên được tham gia khóa đào tạo nghề đấu giá.

- Thời gian khóa đào tạo nghề đấu giá là 06 tháng. Người hoàn thành khóa đào tạo nghề đấu giá được cơ sở đào tạo nghề đấu giá cấp giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề đấu giá.

=> Như vậy, để được tham gia khóa đào tạo nghề đấu giá thì phải đáp ứng các tiêu chuẩn sau đây:

- Công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt;

- Có bằng tốt nghiệp đại học hoặc trên đại học thuộc một trong các chuyên ngành luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng;

- Có thời gian làm việc trong lĩnh vực được đào tạo từ 03 năm trở lên.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn tốt nghiệp cao đẳng thì không đủ điều kiện đăng ký tham gia kháo đào tạo này.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Đấu giá viên
Hỏi đáp mới nhất về Đấu giá viên
Hỏi đáp Pháp luật
Cá nhân không phải là đấu giá viên mà điều hành cuộc đấu giá thì người có tài sản đấu giá có quyền hủy bỏ hợp đồng dịch vụ đấu giá không?
Hỏi đáp pháp luật
Ai không được hành nghề đấu giá viên
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện để trở thành đấu giá viên
Hỏi đáp pháp luật
Cấp thẻ đấu giá viên
Hỏi đáp pháp luật
Các hành vi bị nghiêm cấm đối với đấu giá viên
Hỏi đáp pháp luật
Để trở thành đấu giá viên cấn đáp ứng những tiêu chuẩn nào?
Hỏi đáp pháp luật
Các hình thức hành nghề của đấu giá viên
Hỏi đáp pháp luật
Đấu giá viên tài sản có những quyền gì?
Hỏi đáp pháp luật
Đấu giá viên tài sản có những nghĩa vụ gì?
Hỏi đáp pháp luật
Tổ chức xã hội - nghề nghiệp của đấu giá viên là gì?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đấu giá viên
162 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đấu giá viên
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào