16:17 | 11/01/2021
Loading...

Thành viên ban kiểm phiếu có được là đảng viên dự bị?

Trường hợp theo đoàn chủ tịch giới thiệu thì ban kiểm phiếu gồm 5 thành viên nhưng 1 đảng viên chính thức trong ban kiểm phiếu có lý do không tham gia đại hội được thì có thể đưa 1 đồng chí đang là đảng viên dự bị vào thay vị trí của đồng chí vắng mặt không?

Căn cứ quy định tại Điều 7 Quyết định 244-QĐ/TW năm 2014 thì:

Ban kiểm phiếu là cơ quan giúp việc bầu cử của đại hội do đoàn chủ tịch giới thiệu, đại hội biểu quyết thông qua. Ban kiểm phiếu gồm một số đại biểu chính thức trong đại hội đại biểu, hoặc một số đảng viên chính thức trong đại hội đảng viên không có tên trong danh sách bầu cử.

Số lượng ban kiểm phiếu ở đại hội các cấp do đoàn chủ tịch đại hội lựa chọn, giới thiệu; đại hội biểu quyết thông qua.

Như vậy, theo quy định này, đoàn chủ tịch thực hiện việc lựa chọn, giới thiệu ban kiểm phiếu để đại hội thông qua. Thành phần ban kiểm phiếu bắt buộc là đại biểu chính thức trong đại hội hoặc đảng viên chính thức chứ không được là đảng viên dự bị.

Do đó, trường hợp chi bộ anh, 1 thành viên trong ban kiểm phiếu vắng mặt thì đoàn chủ tịch bắt buộc phải quyết định thay thế bằng 1 đảng viên chính thức khác chứ không được thay bằng đảng viên dự bị.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào