11:47 | 13/01/2021
Loading...

Phụ nữ đến ngày đèn đỏ có được hiến máu hay không?

Trường hợp đến ngày đèn đỏ thì có được hiến máu tình nguyện không? Có quy định cấm không vậy. Sức khỏe em thì hoàn toàn bình thường ạ.

Căn cứ Điểm c Khoản 2 Điều 4 Thông tư 26/2013/TT-BYT thì người hiến máu phải đảm bảo tiêu chuẩn về sức khỏe như sau:

Không mắc các bệnh mạn tính hoặc cấp tính về thần kinh, tâm thần, hô hấp, tuần hoàn, tiết niệu, tiêu hoá, gan mật, nội tiết, máu và tổ chức tạo máu, bệnh hệ thống, bệnh tự miễn, tình trạng dị ứng nặng; không mang thai vào thời điểm đăng ký hiến máu (đối với phụ nữ); không có tiền sử lấy, hiến, ghép bộ phận cơ thể người; không nghiện ma tuý, nghiện rượu; không có khuyết tật nặng và khuyết tật đặc biệt nặng theo quy định tại Luật Người khuyết tật; không sử dụng một số thuốc được quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư này; không mắc các bệnh lây truyền qua đường máu, các bệnh lây truyền qua đường tình dục tại thời điểm đăng ký hiến máu.

Ngoài ra, Điều 5 Thông tư này cũng quy định việc trì hoãn hiến máu như sau:

- Những người phải trì hoãn hiến máu trong 12 tháng kể từ thời điểm:

+ Phục hồi hoàn toàn sau các can thiệp ngoại khoa;

+ Khỏi bệnh sau khi mắc một trong các bệnh sốt rét, giang mai, lao, uốn ván, viêm não, viêm màng não;

+ Kết thúc đợt tiêm vắc xin phòng bệnh dại sau khi bị động vật cắn hoặc tiêm, truyền máu, chế phẩm máu và các chế phẩm sinh học nguồn gốc từ máu;

+ Sinh con hoặc chấm dứt thai nghén.

- Những người phải trì hoãn hiến máu trong 06 tháng kể từ thời điểm:

+ Xăm trổ trên da;

+ Bấm dái tai, bấm mũi, bấm rốn hoặc các vị trí khác của cơ thể;

+ Phơi nhiễm với máu và dịch cơ thể từ người có nguy cơ hoặc đã nhiễm các bệnh lây truyền qua đường máu;

+ Khỏi bệnh sau khi mắc một trong các bệnh thương hàn, nhiễm trùng huyết, bị rắn cắn, viêm tắc động mạch, viêm tắc tĩnh mạch, viêm tuỷ xương, viêm tụy.

- Những ngườì phải trì hoãn hiến máu trong 04 tuần kể từ thời điểm:

+ Khỏi bệnh sau khi mắc một trong các bệnh viêm dạ dày ruột, viêm đường tiết niệu, viêm da nhiễm trùng, viêm phế quản, viêm phổi, sởi, ho gà, quai bị, sốt xuất huyết, kiết lỵ, rubella, tả, quai bị;

+ Kết thúc đợt tiêm vắc xin phòng rubella, sởi, thương hàn, tả, quai bị, thủy đậu, BCG.

- Những ngườì phải trì hoãn hiến máu trong 07 ngày kể từ thời điểm:

+ Khỏi bệnh sau khi mắc một trong các bệnh cúm, cảm lạnh, dị ứng mũi họng, viêm họng, đau nửa đầu Migraine;

+ Tiêm các loại vắc xin, trừ các loại đã được quy định tại Điểm c Khoản 1 và Điểm b Khoản 3 Điều này.

.....

Theo đó, pháp luật không có quy định người đến ngày đèn đỏ thì không được hiến máu hay phải trì hoãn hiến máu. Do đó mà phụ nữ đến ngày đèn đỏ vẫn có thể hiến máu nếu đạt tiêu chuẩn về tuổi, sức khỏe và các điều kiện khác quy định tại Điều 4 Thông tư 26/2013/TT-BYT.

Tuy nhiên, trường hợp này cũng nên tránh hiến máu vì việc ra máu trong ngày đèn đỏ đã khiến cơ thể mất đi lượng máu lớn. Nếu hiến máu có thể dẫn đến bị thiếu máu, suy nhược cơ thể,... ảnh hưởng tới sức khỏe của bản thân. 

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào