11:37 | 13/01/2021
Loading...

Có phải đóng BHYT cho NLĐ nước ngoài hay không?

Bên công ty có kết hợp đồng lao động với 02 người lao động nước ngoài. Không biết đối với người lao động nước ngoài (cụ thể là quốc tịch Singapore) thì có phải đóng BHYT cho 02 nhân sự này không?

Theo Khoản 1 Điều 1 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng

1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người quản lý doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp ngoài công lập và người quản lý điều hành hợp tác xã hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức.”

Căn cứ quy định trên, người sử dụng lao động phải đóng BHYT cho người lao động có hợp đồng lao đồng không xác định thời hạn, hợp đồng có thời hạn từ 03 tháng trở lên. Và pháp luật cũng không phân biệt người lao động Việt Nam hoặc nước ngoài.

Đối chiếu với trường hợp của công ty bạn, thì công ty bạn có trách nhiệm phải đóng BHYT cho 02 nhân sự trên.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào