13:59 | 15/01/2021
Loading...

Có bắt buộc người sử dụng lao động phải ký kết thỏa ước lao động tập thể?

Theo Bộ luật Lao động thì khi đạt thỏa thuận hai bên người lao động và người sử dụng lao động đạt được thỏa thuận thì ký thỏa ước lao động tập thể. Vậy, không rõ luật có bắt buộc tất cả các trường hợp chúng tôi là công ty, doanh nghiệp thì phải ký thỏa ước lao động tập thể với người lao động khi tuyển họ vào làm hay không?

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 75 Bộ luật Lao động 2019 thì:

Thỏa ước lao động tập thể là thỏa thuận đạt được thông qua thương lượng tập thể và được các bên ký kết bằng văn bản.

Đồng thời, theo Điểm c Khoản 1 Điều 6 Bộ luật này thì người sử dụng lao động có quyền yêu cầu tổ chức đại diện người lao động thương lượng với mục đích ký kết thỏa ước lao động tập thể.

Và khi đã ký kết thỏa ước lao động tập thể rồi thì người sử dụng lao động có nghĩa vụ thực hiện thỏa ước lao động tập thể và thỏa thuận hợp pháp khác; tôn trọng danh dự, nhân phẩm của người lao động.

Như vậy, kết hợp các quy định trên, ta thấy, việc ký kết thỏa ước lao động tập thể là quyền chứ không phải nghĩa vụ của người sử dụng lao động. Tuy nhiên, khi đã ký kết, hai bên phải có nghĩa vụ thực hiện nội dung của thỏa ước.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào