16:03 | 11/01/2021
Loading...

Trẻ em khám bệnh trái tuyến có được hưởng BHYT?

Con mình mới được 6 tháng 5 ngày. Cháu đang ở quận Thanh Xuân, Hà Nội. Hộ khẩu của cháu lại ở tỉnh Thái Bình nên đăng ký BHYT luôn. Nay do cháu bị sốt nặng nên mình có đưa cháu điều trị nội trú tại bệnh viện ở Hà Nội. Giờ trái tuyến vậy thì con mình được hưởng bao nhiêu %? Tuyến trung ương ạ.  

Theo Điểm b khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì trẻ em dưới 6 tuổi được hưởng 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đúng tuyến.

Tại khoản 15 Điều 1 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014, quy định: Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

Căn cứ quy định trên, trường hợp con anh khám chữa bệnh trái tuyến tại bệnh viện trung ương nên sẽ được thanh toán 40% chi phí điều trị nội trú.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào