14:43 | 30/12/2020
Loading...

Hàng thủy sản sơ chế chịu thuế suất GTGT bao nhiêu%?

Cho mình hỏi là công ty làm gia công hàng thủy hải sản (bên mình đảm nhận khâu sơ chế bao gồm làm sạch, phơi, sấy và bóc vỏ thủy sản) thì mình xuất hóa đơn cho khách là thuế bao nhiêu %? Xin cảm ơn?

Căn cứ quy định tại Khoản 5 Điều 10 Thông tư 219/2013/TT-BTC thì:

Sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản, hải sản chưa qua chế biến hoặc chỉ qua sơ chế, bảo quản (hình thức sơ chế, bảo quản theo hướng dẫn tại khoản 1 Điều 4 Thông tư này) ở khâu kinh doanh thương mại, trừ các trường hợp hướng dẫn tại khoản 5 Điều 5 Thông tư này chịu thuế suất 5%.

Cụ thể, sản phẩm thủy sản, hải sản mới qua sơ chế bao gồm sản phẩm mới được làm sạch, phơi, sấy khô, bóc vỏ, xay, xay bỏ vỏ, xát bỏ vỏ, tách hạt, tách cọng, cắt, ướp muối, bảo quản lạnh (ướp lạnh, đông lạnh), bảo quản bằng khí sunfuro, bảo quản theo phương thức cho hóa chất để tránh thối rữa, ngâm trong dung dịch lưu huỳnh hoặc ngâm trong dung dịch bảo quản khác và các hình thức bảo quản thông thường khác.

Theo thông tin chị cung cấp, doanh nghiệp bên chị thực hiện hoạt động gia công thủy, hải sản cho khách hàng ở các khâu làm sạch, phơi, sấy, bóc vỏ thuộc đối tượng chịu thuế suất thuế GTGT 5%.

Do vậy, khi xuất hóa đơn cho khách hàng, chị ghi mức thuế suất trong hóa đơn đối với sản phẩm này là 5% theo quy định trên.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào