14:13 | 15/12/2020
Loading...

Sinh viên đại học bị đình chỉ học 01 tuần có được chuyển sang trường cao đẳng không?

Cho em hỏi khi mình bị đình chỉ học tập 01 tuần tại đại học thì có cho phép sinh viên đó chuyển qua các trường cấp thấp như cao đẳng thì được không ạ?     

Theo Khoản 2 Điều 9 Quy chế đào tạo đại học và cao đẳng ban hành kèm theo Quyết định 25/2006/QĐ-BGDĐT quy định như sau:

"2. Sinh viên không được phép chuyển trường trong các trường hợp sau:

a) Sinh viên đã dự thi tuyển sinh nhưng không trúng tuyển hoặc có điểm thi thấp hơn điểm xét tuyển của trường xin chuyển đến trong trường hợp chung đề thi tuyển sinh;

b) Sinh viên có hộ khẩu thường trú nằm ngoài vùng tuyển của trường xin chuyển đến;

c) Sinh viên năm thứ nhất và năm cuối khóa;

d) Sinh viên đang chịu mức kỷ luật từ cảnh cáo trở lên.

Mà theo Khoản 1 Điều 9 Quy chế công tác sinh viên đối với chương trình đào tạo đại học hệ chính quy ban hành kèm theo Thông tư 10/2016/TT-BGDĐT thì tùy tính chất, mức độ, hậu quả của hành vi để xem xét phê bình hoặc áp dụng một trong 04 hình thức kỷ luật sau:

- Khiển trách;

- Cảnh cáo;

- Đình chỉ học tập có thời hạn;

- Buộc thôi học."

Căn cứ quy định trên thì mức kỷ luật đình chỉ học tập có thời hạn nặng hơn mức kỷ luật cảnh cáo. Do đó, trường hợp này bạn không được chuyển trường.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào