14:24 | 11/12/2020
Loading...

NLĐ nữ nuôi con dưới 12 tháng được về trước 1 tiếng phải không?

Mình đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi, mình mới đi làm trở lại. Không biết con mình mới được 6 tháng thì mình có được về sớm trước 1 tiếng không?

 Theo Khoản 3 Điều 7 Nghị định 85/2015/NĐ-CP có quy định lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ như sau:

- Mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc để cho con bú, vắt, trữ sữa, nghỉ ngơi;

- Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

Căn cứ quy định trên, người lao động nữ đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì mỗi ngày được nghỉ 60 phút. Thời gian nghỉ sẽ được hưởng đủ tiền lương theo HĐLĐ. Do đó, nếu bạn muốn về sớm thì phải thỏa thuận với công ty, nếu công ty đồng ý thì bạn có thể về sớm hơn giờ làm việc của công ty.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào