11:06 | 08/12/2020
Loading...

Chi phí mai táng cho người trên 80 tuổi đang nhận tiền tuất khi chết

Ông em trên 80 tuổi được nhận tiền trợ cấp tuất BHXH hàng tháng nhưng bây giờ ông mất thì có được hưởng chi phí mai táng không ạ? Nếu được thì gia đình em phải làm hồ sơ như thế nào? 

Điểm c Khoản 1 Điều 11 Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định đối tượng sau đây khi chết được hỗ trợ chi phí mai táng:

Người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất bảo hiểm xã hội hàng tháng, trợ cấp hàng tháng khác.

Như vậy, ông bạn trên 80 tuổi đang nhận trợ cấp tuất hàng tháng khi mất sẽ được hỗ trợ chi phí mai táng. 

- Mức hỗ trợ chi phí mai táng bằng 20 lần mức chuẩn trợ giúp xã hội = 20 x 270.000 đồng = 5.400.000 đồng (Khoản 1 Điều 4 và Khoản 2 Điều 11 Nghị định 136/2013/NĐ-CP)

- Gia đình bạn phải làm hồ sơ đề nghị hỗ trợ chi phí mai táng bao gồm:

+ Văn bản hoặc đơn đề nghị của cơ quan, tổ chức, hộ gia đình hoặc cá nhân đứng ra tổ chức mai táng;

+ Bản sao giấy chứng tử;

+ Bản sao sổ hộ khẩu hoặc văn bản xác nhận của công an cấp xã, bản sao quyết định thôi hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp khác của cơ quan có thẩm quyền.

- Hồ sơ này được gửi đến Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã.

- Thời hạn giải quyết:

+ Trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có văn bản đề nghị kèm theo hồ sơ của đối tượng gửi Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội;

+ Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã, Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội thẩm định, trình Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định hỗ trợ chi phí mai táng.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào