14:33 | 01/12/2020
Loading...

Có thể xin Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn đồng giới hay không?

Nhờ tư vấn trường hợp người Việt Nam có thể xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn đồng giới với người nước ngoài, nước mà có công nhận hôn nhân đồng giới hay không?

Căn cứ Khoản 5 Điều 12 Thông tư 04/2020/TT-BTP có quy định:

Trường hợp yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn với người cùng giới tính hoặc kết hôn với người nước ngoài tại Cơ quan đại diện nước ngoài tại Việt Nam thì cơ quan đăng ký hộ tịch từ chối giải quyết.

Như vậy, khi có yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn với người cùng giới tính thì cơ quan đăng ký hộ tịch từ chối giải quyết. Cho nên người Việt Nam không thể xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn đồng giới với người nước ngoài, nước mà có công nhận hôn nhân đồng giới.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Kết hôn

Nguyễn Đăng Huy

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào