Hết hạn sử dụng tài khoản truy cập tra cứu hóa đơn điện tử có bị thu hồi không?

Cho tôi hỏi khi thời gian sử dụng tài khoản truy cập cổng thông tin điện tử của Tổng cục thuế hết hạn thì có bị thu hồi tài khoản không ạ? Xin được hỗ trợ theo quy định mới nhất.

Khoản 1 Điều 50 Nghị định 123/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 1/7/2022) quy định như sau:

Tổng cục Thuế thực hiện việc thu hồi tài khoản truy cập Cổng thông tin điện tử hoặc thu hồi hiệu lực sử dụng hình thức nhắn tin của số điện thoại di động trong các trường hợp sau:

- Khi có đề nghị từ đầu mối đăng ký của bên sử dụng thông tin;

- Thời hạn sử dụng đã hết;

- Tài khoản truy cập Cổng thông tin điện tử hoặc số điện thoại di động không thực hiện việc tra cứu thông tin trong thời gian 06 tháng liên tục;

- Phát hiện trường hợp sử dụng thông tin hóa đơn điện tử không đúng mục đích, phục vụ cho hoạt động nghiệp vụ theo chức năng, nhiệm vụ của bên sử dụng thông tin, không đúng quy định của pháp luật về bảo vệ bí mật nhà nước.

Căn cứ quy định trên, nếu thời gian sử dụng tài khoản truy cập đã hết hạn thì Tổng cục Thuế thực hiện thu hồi tài khoản.

Trân trọng!

Tra cứu hóa đơn điện tử
Hỏi đáp mới nhất về Tra cứu hóa đơn điện tử
Hỏi đáp pháp luật
Hết hạn sử dụng tài khoản truy cập tra cứu hóa đơn điện tử có bị thu hồi không?
Hỏi đáp pháp luật
Người nào được tra cứu hóa đơn điện tử trên Cổng thông tin điện tử của cơ quan Thuế?
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của Tổng cục Thuế trong việc tra cứu hóa đơn điện tử theo quy định mới
Hỏi đáp pháp luật
Ai được tra cứu hóa đơn điện tử trên Cổng thông tin điện tử cơ quan Thuế?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tra cứu hóa đơn điện tử
Thư Viện Pháp Luật
353 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tra cứu hóa đơn điện tử
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào