15:40 | 07/11/2020
Loading...

Không cần có bằng cấp vẫn có thể trở thành Hội thẩm nhân dân?

Tôi ở Bắc Giang, muốn hỏi trường hợp gần quê tôi có người làm Hội thẩm nhân dân, tham gia tiến hành tố tụng trong Tòa án. Nhưng tôi được biết người này không có bằng đại học hay cao đẳng gì cả. Như vậy, tôi muốn hỏi về vấn đề, việc làm Hội thẩm có yêu cầu bằng cấp hay không?

Căn cứ Điều 85 Luật tổ chức Tòa án nhân dân 2014 quy định tiêu chuẩn của Hội thẩm như sau:

1. Là công dân Việt Nam, trung thành với Tổ quốc và Hiến pháp nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, có phẩm chất đạo đức tốt, có bản lĩnh chính trị vững vàng, có uy tín trong cộng đồng dân cư, có tinh thần dũng cảm và kiên quyết bảo vệ công lý, liêm khiết và trung thực.

2. Có kiến thức pháp luật.

3. Có hiểu biết xã hội.

4. Có sức khỏe bảo đảm hoàn thành nhiệm vụ được giao.

Theo quy định trên có thể thấy tiêu chuẩn để trở thành Hội thẩm là không yêu cầu về bằng cấp cụ thể.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hội thẩm nhân dân

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào