14:59 | 23/10/2020
Loading...

Thành viên hợp danh được chuyển phần vốn góp của mình cho người khác không?

Theo quy định pháp luật doanh nghiệp mới thì thành viên hợp danh có được chuyển phần vốn góp của mình cho cá nhân khác hay không?

Căn cứ Khoản 3 Điều 180 Luật Doanh nghiệp 2020 (Có hiệu lực từ 01/01/2021) quy định như sau:

Thành viên hợp danh không được chuyển một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình tại công ty cho tổ chức, cá nhân khác nếu không được sự chấp thuận của các thành viên hợp danh còn lại.

Như vậy, theo quy định trên có thể thấy nếu được các thành viên hợp danh còn lại chấp thuận thì thành viên hợp danh được chuyển phần vốn góp của mình cho người khác.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào