15:00 | 23/10/2020
Loading...

Thành viên hợp danh thì có được làm chủ doanh nghiệp không?

Hiện tôi làm việc tại Đồng Hới, là thành viên công ty hợp danh MKT sau một năm làm việc thì do kinh tế gia đình không được đảm bảo nên tôi đang muốn thành lập doanh nghiệp tư nhân do tôi làm chủ. Như vậy, theo quy định pháp luật mới tôi có được làm chủ doanh nghiệp tư nhân hay không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 180 Luật Doanh nghiệp 2020 (Có hiệu lực từ 01/01/2021) quy định như sau:

Thành viên hợp danh không được làm chủ doanh nghiệp tư nhân; không được làm thành viên hợp danh của công ty hợp danh khác trừ trường hợp được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại.

Như vậy, theo quy định pháp luật nêu trên thì thành viên hợp danh không được làm chủ doanh nghiệp tư nhân. Cho nên bạn không thể thành lập doanh nghiệp tư nhân do mình làm chủ được.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào