15:38 | 24/10/2020
Loading...

Bố mẹ yêu cầu thay đổi tên cho con khi xác định cha mẹ con được không?

Tôi mới nhận lại con trai sau 5 năm thất lạc. Năm nay cháu 10 tuổi, vậy tôi có thể đổi tên cho cháu có được không? Trước đó tôi đã có giấy xác nhận mẹ con rồi.

Theo Điểm c Khoản 1 và Khoản 2 Điều 28 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về quyền thay đổi tên như sau:

"1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

2. Việc thay đổi tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó."

Căn cứ quy định trên, thì bố mẹ đẻ có quyền yêu cầu thay đổi tên cho con khi xác định cha, mẹ, con.

Như vậy, trường hợp của bạn mới nhận lại con được quyền yêu cầu đổi tên cho con; tuy nhiên, do con bạn đã 10 tuổi nên phải có sự đồng ý của con.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào