16:03 | 05/10/2020
Loading...

15 tuổi phạm tội có án tích không?

Con tội phạm tội năm 15 tuổi bị phạt cải tạo 3 tháng. Đến nay đã chấp hành xong. Xin hỏi trường hợp của con tôi có bị án tích không? Xin cảm ơn.

Căn cứ điểm a Khoản 1 Điều 107 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định:

"Người dưới 18 tuổi bị kết án được coi là không có án tích, nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

Người từ đủ 14 đến dưới 16 tuổi;"

Như vậy theo quy định này thì người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi bị kết án được coi là không có án tích. Con bạn phạm tội, đã bị kết án năm 15 tuổi cho nên trường hợp này cũng được coi là không có án tích.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào