16:19 | 25/09/2020
Loading...

Không có bằng cử nhân có được làm người phiên dịch ở phòng Tư pháp?

Tôi làm việc ở Singapore được 4 năm. Bây giờ muốn làm cộng tác viên phiên dịch tại Phòng Tư pháp huyện về chứng thực nhưng không có bằng cử nhân ngoại ngữ thì có được không?

Theo Khoản 2 Điều 27 Nghị định số 23/2015/NĐ-CP quy định về tiêu chuẩn, điều kiện của người dịch như sau:

- Có bằng cử nhân ngoại ngữ trở lên về thứ tiếng nước ngoài cần dịch hoặc có bằng tốt nghiệp đại học trở lên đối với thứ tiếng nước ngoài cần dịch.

- Đối với ngôn ngữ không phổ biến mà người dịch không có bằng cử nhân ngoại ngữ, bằng tốt nghiệp đại học theo quy định tại Khoản này thì phải thông thạo ngôn ngữ cần dịch.

Như vậy, trường hợp bạn không có bằng cử nhân ngoại ngữ hay bằng tốt nghiệp đại học theo quy định thì cần phải thông thạo ngôn ngữ cần dịch.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào