13:39 | 23/09/2020
Loading...

Người khuyết tật đi máy bay sẽ được giảm tiền vé phải không?

Tôi muốn hỏi mẹ tôi bị khuyết tật nặng đã được hơn 11 năm nay, nhưng lần đầu tiên mới đi máy bay. Như vậy, đối với người khuyết tật nặng có được giảm vé bay không? Tôi muốn cho mẹ tôi vào Sài gòn thăm con cháu.

Căn cứ Khoản 2a Điều 12 Nghị định 28/2012/NĐ-CP quy định như sau:

2. Người khuyết tật đặc biệt nặng, người khuyết tật nặng được giảm giá vé, giá dịch vụ khi tham gia giao thông trên các tuyến vận tải nội địa bằng các phương tiện sau đây:

a) Giảm tối thiểu 15% đối với máy bay;

b) Giảm tối thiểu 25% đối với tàu hỏa, tàu điện, tàu thủy, xe ô tô vận tải khách theo tuyến cố định.

Như vậy, đối với người khuyết tật nặng khi di chuyển bằng máy bay sẽ được giảm giá vé tối thiếu là 15% theo quy định trên.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào