13:44 | 23/09/2020
Loading...

Đăng ký khai sinh muộn có phải đóng phí hộ tịch?

Tôi muốn hỏi trường hợp của cháu nhà tôi, vì khi khai sinh không kịp đi làm thủ tục khai sinh cho cháu, nên hơn một năm mới làm thủ tục khai sinh. Tới UBND xã làm thủ tục thì vẫn phải nộp lệ phí đăng ký khai sinh. Như vậy, nếu khai sinh cho con muộn thì vẫn nộp lệ phí hay sao?

Căn cứ Khoản 1b Điều 11 Luật Hộ tịch 2014 quy định:

Miễn lệ phí đăng ký hộ tịch trong những trường hợp sau:

+ Đăng ký hộ tịch cho người thuộc gia đình có công với cách mạng; người thuộc hộ nghèo; người khuyết tật;

+ Đăng ký khai sinh, khai tử đúng hạn, giám hộ, kết hôn của công dân Việt Nam cư trú ở trong nước.

Như vậy, việc miễn lệ phí đăng ký hộ tịch chỉ áp dụng cho trường hợp đăng ký khai sinh đúng hạn, còn quá hạn, đăng ký muộn thì vẫn phải đóng theo quy định.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào