14:14 | 16/09/2020
Loading...

Nhà báo thì chỉ được hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam?

Em hiện đang sinh viên năm nhất trường Đại học SG, chuyên ngành báo chí, vì mới nhập học nên chưa hiểu nhiều về vấn đề đặc thù của nhà báo. Cho em hỏi, nếu sau này tốt nghiệp và có cơ hội trở thành nhà báo thì có được tác nghiệp ở nước ngoài không? Hay chỉ được hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam? Mong tư vấn.

Căn cứ Khoản 2a Điều 25 Luật Báo chí 2016 quy định như sau:

-  Nhà báo có các quyền sau đây:

+ Hoạt động báo chí trên lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, hoạt động báo chí ở nước ngoài theo quy định của pháp luật và được pháp luật bảo hộ trong hoạt động nghề nghiệp.

Như vậy, nhà báo cũng có thể hoạt động tại nước ngoài theo quy định của pháp luật và được pháp luật bảo hộ trong hoạt động nghề nghiệp.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào