15:45 | 12/09/2020
Loading...

Hành nghề pháp luật trên 05 năm được bổ nhiệm làm chấp hành viên?

Hiện tôi đang làm việc tại VPCC, sau này tôi muốn định hướng trở thành chấp hành viên sơ cấp, vậy cho tôi hỏi nếu tôi hành nghề pháp luật từ 05 năm trở lên thì có đủ điều kiện để trở thành chấp hành viên sơ cấp hay không? Hay muốn vậy phải đảm bảo những tiêu chí nào?

Căn cứ Điều 18 Luật thi hành án dân sự 2008 quy định như sau:

- Công dân Việt Nam trung thành với Tổ quốc, trung thực, liêm khiết, có phẩm chất đạo đức tốt, có trình độ cử nhân luật trở lên, có sức khỏe để hoàn thành nhiệm vụ được giao thì có thể được bổ nhiệm làm Chấp hành viên.

- Người có đủ tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều này và có đủ các điều kiện sau thì được bổ nhiệm làm Chấp hành viên sơ cấp:

+ Có thời gian làm công tác pháp luật từ 03 năm trở lên;

+ Đã được đào tạo nghiệp vụ thi hành án dân sự;

+ Trúng tuyển kỳ thi tuyển Chấp hành viên sơ cấp.

Như vậy, để trở thành chấp hành viên sơ cấp phải đảm bảo đủ tất cả những tiêu chuẩn và điều kiện nêu trên, và việc công tác pháp luật 05 năm thì mới chỉ đáp ứng một trong những điều kiện đó.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào