15:45 | 12/09/2020
Loading...

Phạt 40 triệu nếu nhập nguyên liệu thuốc lá mà không có giấy phép

Cho tôi hỏi, trường hợp nhập khẩu nguyên liệu thuốc lá nhưng không có giấy phép nhập khẩu thì theo quy định mới bị phạt bao nhiêu?

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 18 Nghị định 98/2020/NĐ-CP (có hiệu lực 15/10/2020) quy định về hành vi vi phạm về nhập khẩu thuốc lá, giấy cuốn điếu thuốc lá và nguyên liệu thuốc lá như sau:

Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Nhập khẩu giấy cuốn điếu thuốc lá, nguyên liệu thuốc lá khi không có giấy phép nhập khẩu theo quy định;

Như vậy, hành vi nhập khẩu nguyên liệu thuốc lá khi không có giấy phép nhập khẩu phạt bị phạt tiền từ 30 triệu đến 40 triệu đồng đối với cá nhân. Trường hợp tổ chức vi phạm thì bị phạt tù 60 triệu đến 80 triệu đồng (Khoản 4 Điều 4 Nghị định 98/2020/NĐ-CP).

Ngoài ra, tổ chức/cá nhân còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tịch thu tang vật; tước quyền sử dụng giấy phép kinh doanh thuốc lá từ 03 tháng đến 06 tháng trong trường hợp vi phạm nhiều lần hoặc tái phạm và buộc đưa ra khỏi lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam hoặc tái xuất hàng hóa vi phạm.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào