Sau khi nghỉ việc thì có được cắt BHYT người lao động để hưởng BHYT hộ nghèo?

Gia đình em thuộc diện hộ nghèo nên được nhà nước phát bảo hiểm y tế. Năm 2019, em có lên đi làm nên đã cắt bảo hiểm hộ nghèo để tham gia bảo hiểm ý tế doanh nghiệp. Hiện tại, do dịch nên em bị cho thôi việc. BHYT doanh nghiệp của em sắp hết hạn vào ngày 31/8/2020. Vậy sau khoảng thời gian trên em có được cấp lại bảo hiểm hộ nghèo không ạ?

Theo quy định tại Điều 12 Luật bảo hiểm y tế 2008, có quy định các đối tượng đóng bảo hiểm xã hội như sau: 

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng

Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng:

d) Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp

Nhóm do ngân sách nhà nước đóng:

h) Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;”

Như vậy, sau khi hết hạn BHYT, trong trường hợp bạn là đối tượng đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì bạn là đối tượng do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng. Trong trường hợp bạn không được hưởng trợ cấp thất nghiệp thì sẽ là đối tượng hộ gia đình nghèo được nhà nước đóng BHYT. 

Để được hưởng thẻ  BHYT do nhà nước cấp bạn phải tới UBND cấp Xã để họ tiến hành lập danh sách đối tượng được hưởng theo quy định tại Điều 17 Luật bảo hiểm y tế 2014. 

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Bảo hiểm y tế
Hỏi đáp mới nhất về Bảo hiểm y tế
Hỏi đáp Pháp luật
Người bệnh ra viện cần giấy tờ gì để hưởng bảo hiểm?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy chuyển tuyến Bảo hiểm y tế mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Trẻ em dưới 6 tuổi điều trị tật khúc xạ mắt có được hưởng bảo hiểm y tế không?
Hỏi đáp Pháp luật
Giá bảo hiểm y tế hộ gia đình năm 2024 là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn tra cứu BHYT bằng số CCCD chuẩn xác nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Quy định về giảm trừ mức đóng BHYT hộ gia đình như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức đóng bảo hiểm y tế học sinh, sinh viên năm học 2024 - 2025 là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức đóng BHYT từ ngày 01/7/2024 sẽ thay đổi như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Từ 01/07/2024, thêm đối tượng được hỗ trợ tiền đóng bảo hiểm y tế?
Hỏi đáp Pháp luật
Siêu âm có được tính bảo hiểm y tế không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Bảo hiểm y tế
193 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Bảo hiểm y tế
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào