15:10 | 07/09/2020
Loading...

Cấm lùi xe trên ở trên đường cao tốc đúng không?

Tôi là Thanh, tôi ở Hà Nội, hôm qua tôi có tham gia gao thông trên đoạn đường cao tốc Hà Nội đi Hải Phòng, trong khi đang lái thì phí trước xe cùng chiều với tôi đột nhiên lùi, may tôi giảm được tốc độ và xuống có nhắc nhở, họ còn chửi tôi. Như vậy, tôi muốn hỏi hành vi lùi xe trên đường cao tốc có cấm không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 16 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

Không được lùi xe ở khu vực cấm dừng, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường, nơi đường bộ giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, nơi tầm nhìn bị che khuất, trong hầm đường bộ, đường cao tốc.

Như vậy, trường hợp xe đi cùng chiều với bạn mà lùi xe trên đoạn đường cao tốc là trái với quy định pháp luật.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giao thông đường bộ

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào