09:43 | 31/08/2020
Loading...

Công chứng viên khi công chứng bản dịch là văn bản, giấy tờ bị cấm bị phạt bao nhiêu?

Cho tôi hỏi: Theo quy định mới nhất của pháp luật hiện nay, đối với công chứng viên khi biết bản dịch là văn bản, giấy tờ bị cấm theo quy định pháp luật mà vẫn tiến hành công chứng thì mức xử phạt là bao nhiêu?

Theo quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều 14 Nghị định 82/2020/NĐ-CP, thì đối với công chứng viên khi biết bản dịch là văn bản, giấy tờ bị cấm theo quy định pháp luật  mà vẫn tiến hành công chứng thì mức xử phạt có thể lên đến 15 triệu đồng, cụ thể như sau: 

“3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

c) Công chứng bản dịch trong trường hợp biết hoặc phải biết bản chính được cấp sai thẩm quyền hoặc không hợp lệ; bản chính giả; giấy tờ, văn bản được yêu cầu dịch thuộc bí mật nhà nước; giấy tờ, văn bản bị cấm phổ biến theo quy định;”

Ngoài ra, đối với hành vi trên, thì công chứng viên có thể bị tước quyền sử dụng thẻ luật sư lên đến 06 tháng theo quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều này, cụ thể như sau: 

“b) Tước quyền sử dụng thẻ công chứng viên từ 03 tháng đến 06 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại các điểm a, c, đ và e khoản 3 Điều này.” 

Theo quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều này, thì hành vi trên còn bị buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm trên.

Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện nay thì đối với đối với công chứng viên khi biết bản dịch là văn bản, giấy tờ bị cấm theo quy định pháp luật mà vẫn tiến hành công chứng thì mức xử phạt có thể lên đến 15 triệu đồng và buộc phải nộp lại số lợi bất hợp pháp thu được từ hành vi vi phạm trên. 

Trân trọng! 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào