14:08 | 18/08/2020
Loading...

Mức phạt khi sử dụng hình ảnh bản đồ Việt Nam không đầy đủ chủ quyền

Tôi đang kinh doanh mặt hàng đồ gia dụng tại Tp.HCM. Tháng trước, Sở Văn hóa, thể thao du lịch có đến kiểm tra sau đó tịch thu một lô hàng ly của cửa hàng. Lô hàng ly sứ này có in hình ảnh mờ bản đồ Việt Nam. Tôi muốn nhờ ban biên tập giải đáp tại sao lô hàng ly sứ của cửa hàng tôi lại bị tịch thu? Và chúng tôi sẽ bị xử lý như thế nào?  

Theo Khoản 5d Điều 51 Nghị định 158/2013/NĐ-CP Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

Sử dụng hình ảnh bản đồ Việt Nam trong quảng cáo mà không thể hiện đầy đủ chủ quyền quốc gia.

Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc tháo gỡ, tháo dỡ hoặc xóa quảng cáo đối với hành vi quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5 và 6 Điều này.

Như vậy, trường hợp của bạn không nêu rõ sử dụng hình ảnh bản đồ Việt Nam có đầy đủ chủ quyền quốc gia hay không, nếu như bạn sử dụng hình ảnh bản đồ Việt Nam trong quảng cáo mà không thể hiện đầy đủ chủ quyền quốc gia thì sẽ bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng theo Nghị định 158/2013/NĐ-CP.

Ngoài ra còn buộc tháo gỡ, tháo dỡ hoặc xóa quảng cáo vi phạm.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào