14:18 | 15/07/2020
Loading...

Giấy kết hôn được ghi theo ngày nào?

Em muốn hỏi em muốn hỏi nếu em đi làm giấy đăng ký kết hôn ví dụ vào ngày 18-1 thì trên giấy sẽ ghi là ngày 18-1 hay là ngày khi hoàn tất các thủ tục xác minh ạ?

Căn cứ theo Khoản 3 Điều 18 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì sau khi xác minh hồ sơ và nhận thất hai bên nam. Nữ đủ điều kiện kết hôn theo quy định thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã ký Giấy chứng nhận kết hôn, công chức tư pháp - hộ tịch ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng hai bên nam, nữ ký, ghi rõ họ tên trong Sổ hộ tịch.

Và căn cứ theo Khoản 1 Điều 32 Thông tư 04/2020/TT-BTP thì ngày, tháng, năm đăng ký kết hôn là ngày hai bên nam, nữ có mặt, ký vào Sổ đăng ký kết hôn và Giấy chứng nhận kết hôn tại cơ quan đăng ký hộ tịch.

Do đó ngày ghi trên giấy đăng ký kết hôn sẽ là ngày hai bên nam, nữ có mặt ký vào Sổ đăng ký kết hôn và Giấy chứng nhận kết hôn.

Trên đây là nội dung Ban biên tập gửi đến bạn.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Kết hôn

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào