09:24 | 20/07/2020
Loading...

Cha, mẹ không thỏa thuận được thì họ của trẻ em được xác định như thế nào?

Tôi và vợ không thỏa thuận được với nhau về họ của con trai tôi. Vậy cho tôi hỏi đến khi tiến hành đăng ký khai sinh cho con tôi nhưng tôi và vợ vẫn không thỏa thuận được về họ của con tôi thì phải làm như thế nào?

Khoản 2 Điều 6 Thông tư 04/2020/TT-BTP quy định:

- Trường hợp cha, mẹ không thỏa thuận được về họ, dân tộc, quê quán của con khi đăng ký khai sinh thì họ, dân tộc, quê quán của con được xác định theo tập quán nhưng phải bảo đảm theo họ, dân tộc, quê quán của cha hoặc mẹ.

Như vậy, nếu bạn và vợ bạn không thỏa thuận được về họ của con thì họ của con sẽ được xác định theo tập quán nơi bạn cư trú nhưng phải theo họ của bạn hoặc vợ bạn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào