09:25 | 20/07/2020
Loading...

Khi ông, bà khai đăng ký khia sinh cho cháu thì có cần giấy ủy quyền của cha mẹ trẻ em không?

Hiện nay tôi đang đi công tác xa nên không thể làm thủ tục đăng ký khai sinh cho con của tôi được, tôi muốn nhờ chú ruột của cháu đăng ký khai sinh cho cháu. Vậy tôi có cần viết giấy ủy quyền cho chú ruột của cháu hay không?

Khoản 2 Điều 2 Thông tư 04/2020/TT-BTP quy định về trường hợp người đi đăng ký khai sinh cho trẻ em là ông, bà, người thân thích khác theo quy định tại Khoản 1 Điều 15 Luật hộ tịch, cụ thể như sau:

- Trường hợp người đi đăng ký khai sinh cho trẻ em là ông, bà, người thân thích khác theo quy định tại Khoản 1 Điều 15 Luật hộ tịch  thì không phải có văn bản ủy quyền của cha, mẹ trẻ em, nhưng phải thống nhất với cha, mẹ trẻ em về các nội dung khai sinh.

Như vậy, bạn không cần viết giấy ủy quyền để ủy quyền cho chú ruột của cháu thay bạn đăng ký khai sinh cho con bạn mà bạn và chú ruột của cháu chỉ cần thống nhất với nhau về các nội dung khai sinh.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào