13:59 | 06/07/2020
Loading...

Có BHYT hộ cận nghèo đi sinh có mất tiền không?

Vợ em hiện tại đang mang thai có bảo hiểm y tế cận nghèo vậy khi sinh có tốn tiền không ạ? Cảm ơn.

Theo Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế 2008 thì người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả chi phí sinh con.

Người thuộc hộ cận nghèo là nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng BHYT theo quy định tại Khoản 4 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế 2008.

Khoản 15 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 (sửa đổi Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế 2008) quy định về mức hưởng bảo hiểm y tế như sau:

- Trường hợp vợ bạn đi sinh đúng tuyến thì được hỗ trợ 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

- Trường hợp vợ bạn sinh con trái tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán như sau:

+ Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

+ Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

+ Tại bệnh viện tuyến huyện là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

Như vậy vợ bạn có thẻ BHYT cận nghèo thì khi đi sinh con sẽ được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh. Và tùy thuộc vào việc sinh đúng tuyến hay trái tuyến thì sẽ có những mức hỗ trợ khác nhau bạn nhé.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào