14:42 | 27/06/2020
Loading...

Thư viện viên hạng III bắt buộc phải có chứng chỉ hạng III không?

Tôi đang công tác trong ngành thư viện, hiện tại tôi đang giữ chức danh thư viện viên hạng III nhưng chưa có chứng chỉ bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ thư viện viên hạng III, vậy tôi có bắt buộc phải có chứng chỉ không ạ?

Khoản 2, Khoản 3 Điều 5 Thông tư liên tịch 02/2015/TTLT-BVHTTDL-BNV, thư viện viên hạng III phải có tiêu chuẩn như sau:

* Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng:

- Tốt nghiệp đại học về chuyên ngành thư viện hoặc chuyên ngành khác có liên quan. Nếu tốt nghiệp đại học chuyên ngành khác phải có chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức, kỹ năng nghề nghiệp chuyên ngành thư viện do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp;

- Có trình độ ngoại ngữ bậc 2 (A2) theo quy định tại Thông tư 01/2014/TT-BGDĐT;

- Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư 03/2014/TT-BTTTT.

* Tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn nghiệp vụ:

- Nắm được đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, các quy định của ngành về công tác thư viện;

- Nắm vững các kiến thức cơ bản về chuyên môn, nghiệp vụ thư viện và lĩnh vực chuyên môn được phân công;

- Biết được các ứng dụng của công nghệ thông tin vào hoạt động thư viện và các kỹ năng tin học khác trong hoạt động chuyên môn được phân công.

Quy định này không đặt ra tiêu chuẩn về chứng chỉ bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ thư viện viên hạng III. Như vậy thư viện viên hạng III không bắt buộc phải có chứng chỉ bồi dưỡng chuyên môn hạng III.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào