14:51 | 22/06/2020
Loading...

Doanh thu dưới 50 tỷ, doanh nghiệp có được ưu đãi trong đấu thầu không?

Chào anh chị, công ty của tôi hiện tại đang hoạt động trong lĩnh vực xây dựng, có tổng doanh thu hằng năm khoảng 40 tỷ. Cho hỏi khi tham gia đấu thầu, công ty chúng tôi có thuộc đối tượng được ưu đãi khi tham gia đấu thầu quốc tế không? Cảm ơn.

Căn cứ Khoản 2 Điều 33 Luật Hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa 2017 sửa đổi điểm c khoản 3 Điều 14 của Luật Đấu thầu 2013 về đối tượng được hưởng ưu đãi khi tham gia đấu thầu quốc tế để cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, xây lắp bao gồm:

c) Nhà thầu là doanh nghiệp siêu nhỏ, doanh nghiệp nhỏ.

Căn cứ Khoản 2 Điều 6 Nghị định 39/2018/NĐ-CP quy định tiêu chuẩn doanh nghiệp nhỏ trong lĩnh vực xây dựng như sau:

Doanh nghiệp nhỏ trong lĩnh vực nông nghiệp, lâm nghiệp, thủy sản và lĩnh vực công nghiệp, xây dựng có số lao động tham gia bảo hiểm xã hội bình quân năm không quá 100 người và tổng doanh thu của năm không quá 50 tỷ đồng hoặc tổng nguồn vốn không quá 20 tỷ đồng, nhưng không phải là doanh nghiệp siêu nhỏ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Như vậy theo quy định trên, nếu công ty của bạn có số lao động tham gia bảo hiểm xã hội bình quân năm không quá 100 người thì sẽ thuộc doanh nghiệp nhỏ.

Như vậy sẽ nằm trong đối tượng được ưu đãi khi tham gia đấu thầu quốc tế theo quy định tại Luật đấu thầu 2013.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào