14:31 | 17/06/2020
Loading...

Ai được tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện?

Tôi sinh năm 1964 tôi muốn đóng BHXH tự nguyện để được hưởng lương hàng tháng khi về hưu có được không? Xin cảm ơn!

Theo Khoản 2 Điều 4 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

- Hưu trí;

- Tử tuất.

Mặt khác, tại Căn cứ theo Khoản 4 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì điều kiện tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi và khoogn thuộc đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014. Do đó nếu bạn thuộc một trong các đối tượng sau đây thì bạn không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội từ nguyện:

- Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

- Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

- Cán bộ, công chức, viên chức;

- Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

- Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

....

Như vậy, nếu bạn đủ điều kiện đóng BHXH tự nguyện bạn sẽ được hưởng chế độ hưu trí khi đóng đủ 20 năm BHXH tự nguyện khi đủ tuổi.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Bảo hiểm xã hội tự nguyện

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào