14:45 | 17/06/2020
Loading...

Tốt nghiệp đại học chuyên ngành truyền thông có được làm biên tập viên hạng III không?

Em tốt nghiệp đại học chuyên ngành truyền thông thì có được thi làm biên tập viên hạng III không ạ? Nhờ Luật sư hỗ trợ.

Khoản 2 Điều 6 Thông tư liên tịch 11/2016/TTLT-BTTTT-BNV quy định tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của Biên tập viên hạng III như sau:

- Có bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành báo chí, xuất bản trở lên. Trường hợp có bằng tốt nghiệp đại học khác chuyên ngành báo chí, xuất bản thì phải qua lớp bồi dưỡng về nghiệp vụ báo chí, xuất bản từ 08 tuần trở lên;

- Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ;

- Có trình độ ngoại ngữ bậc 2 (A2) theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ;

- Sơ cấp lý luận chính trị trở lên;

- Có chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh Biên tập viên hạng III.

Theo quy định này, trường hợp có bằng tốt nghiệp đại học khác chuyên ngành báo chí, xuất bản thì phải qua lớp bồi dưỡng về nghiệp vụ báo chí, xuất bản từ 08 tuần trở lên.

Như vậy bạn tốt nghiệp đại học chuyên ngành truyền thông có thể được làm biên tập viên hạng III nếu trải qua lớp bồi dưỡng về nghiệp vụ báo chí, xuất bản từ 08 tuần trở lên.

Ngoài ra, bạn còn phải đáp ứng thêm các tiêu chuẩn khác về trình độ đào tạo, bồi dưỡng và tiêu chuẩn năng lực chuyên môn, nghiệp vụ theo quy định.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào