09:19 | 29/05/2020
Loading...

Có được mở tiệm net gần trường học không?

Cho em hỏi, em mở tiệm net gần các trường học thì có được không? Nếu mở tiệm net gần trường thì có bị phạt không ạ?

Điều 35 Nghị định 72/2013/NĐ-CP quy định điều kiện hoạt động của điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng như sau:

“1. Tổ chức, cá nhân chỉ được thiết lập điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng khi có Giấy chứng nhận đủ Điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng.

2. Tổ chức, cá nhân được cấp Giấy chứng nhận đủ Điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng khi đáp ứng các Điều kiện sau đây:

a) Có đăng ký kinh doanh điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng;

b) Địa điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng cách cổng trường tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông từ 200 m trở lên;
…”

Theo quy định này, tiệm net được mở phải cách cổng trường tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông từ 200 m trở lên.

Điểm a Khoản 2 Điều 105 Nghị định 15/2020/NĐ-CP quy định như sau

“2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Thiết lập điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng cách cổng trường tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông dưới 200 m;
…”

Theo các quy định nêu trên:

- Nếu bạn mở tiệm net gần trường những vẫn đảm bảo cách cổng trường tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông trên 200m thì vẫn được.

- Nếu bạn mở tiệm net gần trường, cách cổng trường tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông dưới 200 m thì sẽ bị phạt tiền từ 3 triệu – 5 triệu đồng.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào