14:56 | 23/05/2020
Loading...

Cấp lại thẻ Công chứng viên khi bị mất được quy định như thế nào?

Hôm trước em bị mất ví, trong đó có cả thẻ công chứng viên. Không biết em có có được cấp lại thẻ không? Em cần chuẩn bị giấy tờ gì để xin cấp lại thẻ?

Khoản 2 Điều 36 Luật Công chứng năm 2014 quy định như sau:

“2. Công chứng viên được cấp lại Thẻ công chứng viên trong trường hợp Thẻ đã được cấp bị mất, bị hỏng.

Thẻ công chứng viên bị thu hồi trong trường hợp công chứng viên bị miễn nhiệm hoặc bị xóa đăng ký hành nghề."

Như vậy, trường hợp của bạn sẽ được cấp lại thẻ công chứng viên.

Khoản 1 Điều 6 Thông tư 06/2015/TT-BTP quy định về hồ sơ xin cấp lại thẻ công chứng viên như sau:

- Công chứng viên đề nghị cấp lại Thẻ công chứng viên theo quy định tại khoản 2 Điều 36 của Luật công chứng nộp trực tiếp hoặc gửi qua hệ thống bưu chính 01 (một) bộ hồ sơ đến Sở Tư pháp nơi mình đăng ký hành nghề.

Hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau đây:

- Giấy đề nghị cấp lại Thẻ công chứng viên;

- 01 ảnh chân dung cỡ 2 cm x 3 cm (ảnh chụp không quá 06 tháng trước ngày nộp ảnh).

Như vậy, bạn cần chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ nêu trên nộp trực tiếp hoặc gửi qua bưu điện đến Sở Tư pháp nơi mình đăng ký hành nghề để xin cấp lại thẻ công chứng viên.

Thẻ công chứng viên cấp lại được giữ nguyên số Thẻ đã cấp trước đây.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào