13:45 | 06/05/2020
Loading...

Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề giáo có bao gồm thời gian nghỉ thai sản không?

Anh chị cho em hỏi: Tôi làm giáo viên được 5 năm từ 2015 nhưng trong thời gian đó có sinh 2 cháu nên tổng thời gian nghỉ thai sản của tôi là 1 năm. Vậy tôi có đủ điều kiện để hưởng phụ cấp thâm niên nghề giáo không? Mong nhận được giải đáp của anh chị. Xin cmr ơn!

Theo Khoản 1 Điều 2 Nghị định 54/2011/NĐ-CP quy định điều kiện hưởng phụ cấp thâm niên nghề giáo như sau: Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên.

Mặt khác, tại Điều 2 Nghị định 54/2011/NĐ-CP quy định như sau:

*Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên

- Thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục;

- Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản này để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

*Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

- Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;

- Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

- Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

- Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

Mà theo quy định Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định thời gian nghỉ thai sản là 6 năm, nên bạn nghỉ thai sản trong 2 lần là 1 năm đúng quy định pháp luật.

Như vậy, thời gian nghỉ thai sản đúng pháp luật được tính vào thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên. Cho nên bạn nghỉ thai sản 1 năm (hai lần nghỉ thai sản) sẽ được tính để hưởng phụ cấp thâm niên.

Vậy nên, bạn đủ điều kiện hưởng phụ cấp thâm niên.

Lưu ý: Theo Luật giáo dục 2019 có hiệu lực ngày 01/07/2020 thì giáo viên sẽ không được hưởng phụ cấp thâm niên.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào