Người lao động nghỉ không lương có được hỗ trợ tiền do ảnh hưởng của nCoV?

Trước đại đại Covid-19, rất nhiều doanh nghiệp và người lao động đã thỏa thuận nghỉ không hưởng lương nhằm san sẻ gánh nặng cho doanh nghiệp. Trước thông tin về gói hỗ trợ ngàn tỷ, Chính phủ sẽ hỗ trợ tiền do ảnh hưởng của Covid-19 cho nhiều đối tượng, thì tôi muốn biết: Người lao động nghỉ không lương có được hỗ trợ tiền do ảnh hưởng của Covid-19?

Theo Khoản 3 Điều 116 Bộ luật Lao động 2012 thì:

Ngoài những ngày nghỉ nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương, nghỉ không hưởng lương theo quy định của Luật thì người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Tại Nghị quyết 42/NQ-CP năm 2020 có quy định đối tượng, điều kiện và mức hỗ trợ đối với người bị ảnh hưởng bởi Covid-19 như sau:

Người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng lao động phải thỏa thuận tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ 01 tháng trở lên do các doanh nghiệp gặp khó khăn bởi đại dịch Covid-19, không có doanh thu hoặc không có nguồn tài chính để trả lương thì được hỗ trợ với mức 1.800.000 đồng/người/tháng. Thời gian hỗ trợ theo thời gian thực tế tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không lương, theo hằng tháng tùy theo tình hình thực tế của diễn biến dịch, tính từ ngày 01 tháng 4 năm 2020 và không quá 3 tháng.

Như vậy, nếu người lao động nghỉ việc không hưởng lương từ 01 tháng trở lên do các doanh nghiệp gặp khó khăn bởi đại dịch Covid-19, không có doanh thu hoặc không có nguồn tài chính để trả lương thì được hỗ trợ với mức 1.800.000 đồng/người/tháng (hằng tháng). từ tháng 4 và không quá 3 tháng.

Trên đây là nội dung hỗ trợ về vấn đề mức hỗ trợ tiền do ảnh hưởng của Covid-19 đối với người lao động nghỉ không hưởng lương.

Trân trọng!

Người lao động
Hỏi đáp mới nhất về Người lao động
Hỏi đáp Pháp luật
Sử dụng người lao động dưới 15 tuổi không có giấy khám sức khỏe bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Gia đình có giỗ thì người lao động có được nghỉ hưởng nguyên lương hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động nghỉ việc sau tết không cần báo trước khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động có bắt buộc phải bồi thường tiền sửa chữa thiết bị hư hỏng tại nơi làm việc không?
Hỏi đáp Pháp luật
Nộp đơn xin nghỉ việc sau tết thì bao giờ chính thức được nghỉ?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu phiếu đánh giá năng lực nhân viên là mẫu nào mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Bảng tính tuổi dương 2024 chuẩn nhất cho các năm sinh? Quy định tuổi lao động hiện nay như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Bảng tính tuổi âm dương chi tiết nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động nghỉ phép có được hưởng tiền phụ cấp xăng xe, ăn trưa không?
Hỏi đáp Pháp luật
Ngày vía Thần Tài người lao động có được nghỉ làm để cúng Thần Tài không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Người lao động
202 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Người lao động
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào