11:07 | 22/04/2020
Loading...

Có bằng cử nhân tiếng anh có được miễn thi ngoại ngữ vòng 2 khi dự thi viên chức?

Nếu mình tốt nghiệp ngành ngôn ngữ anh, trường Đại học Khoa học Xã hội và Nhân văn thì khi dự thi viên chức vòng 2 mình có được miễn hay không?

Khoản 3 Điều 2 Nghị định 161/2018/NĐ-CP thì miễn phần thi ngoại ngữ (vòng 1) đối với các trường hợp sau:

- Đối với vị trí việc làm yêu cầu chuyên môn là ngoại ngữ;

- Có bằng tốt nghiệp đại học, sau đại học về ngoại ngữ;

- Có bằng tốt nghiệp đại học, sau đại học ở nước ngoài hoặc tốt nghiệp đại học, sau đại học tại cơ sở đào tạo bằng tiếng nước ngoài ở Việt Nam;

- Người dự tuyển làm viên chức công tác ở vùng dân tộc thiểu số là người dân tộc thiểu số hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc thiểu số được cấp có thẩm quyền công nhận.

* Vòng 2: Thi môn nghiệp vụ chuyên ngành

- Nội dung thi: Kiến thức, năng lực, kỹ năng chuyên môn, nghiệp vụ của người dự tuyển viên chức theo yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng.

- Trong cùng một kỳ thi tuyển, nếu có các vị trí việc làm yêu cầu chuyên môn, nghiệp vụ khác nhau thì cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức tổ chức xây dựng các đề thi môn nghiệp vụ chuyên ngành khác nhau bảo đảm phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển.

Như vậy, theo quy định này thì có 5 trường hợp được miễn thi ngoại ngữ khi dự thi viên chức vòng 1. Nếu vòng 2 môn chuyên ngành là môn ngoại ngữ thì thí sinh sẽ không được miễn. Trường hợp bạn tốt nghiệp ngành ngôn ngữ anh nếu thi vòng 2 môn chuyên ngành là môn tiếng anh thì bạn không được miễn.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào