Đảng viên đang trong thời gian bị xử lý kỷ luật có được bầu cử trong đại hội đảng hay không?

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định thì khi thực hiện việc bầu cử trong đại hội đảng. Ban biên tập cho tôi hỏi Đảng viên đang trong thời gian bị xử lý kỷ luật có được bầu cử trong đại hội đảng hay không?  

Tại Điều 15 Quyết định 244-QĐ/TW năm 2014 về Quy chế bầu cử trong Đảng do Ban Chấp hành Trung ương ban hành, có quy định:

1- Chỉ đại biểu chính thức của đại hội đại biểu các cấp và đảng viên chính thức của đại hội đảng viên mới có quyền bầu cấp uỷ cấp mình và bầu đại biểu dự đại hội đảng bộ cấp trên.

2- Ở đại hội đảng viên, đảng viên sinh hoạt tạm thời và đảng viên dự bị không có quyền bầu cử.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì đảng viên dự bị không có quyền bầu cử còn đối với đảng viên đang bị xử lý kỷ luật thì vẫn có quyền bầu cử.

Bên cạnh đó, tại Khoản 11 Điều 2 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017 về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm là:

Không được luân chuyển, bổ nhiệm, phong, thăng quân hàm; phong, tặng, công nhận các danh hiệu của Đảng và Nhà nước đối với đảng viên đang được tổ chức đảng có thẩm quyền xem xét, thi hành kỷ luật.

Ban biên tập phản hồi thông tin.

Thư Viện Pháp Luật

Đại hội Đảng
Hỏi đáp mới nhất về Đại hội Đảng
Hỏi đáp pháp luật
Giáo viên dự Đại hội Đảng không được quy đổi ra giờ dạy
Hỏi đáp pháp luật
Về tên gọi ban thường vụ, bí thư, phó bí thư do đại hội đảng bộ cơ sở bầu trực tiếp
Hỏi đáp pháp luật
Việc ứng cử, đề cử làm đại biểu dự đại hội đảng bộ cấp trên trực tiếp được thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Việc lập danh sách ứng cử viên để tiến hành bầu cử trong đại hội Đảng được thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục bầu cấp ủy của đại hội Đảng diễn ra như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục bầu đoàn chủ tịch hoặc chủ tịch hội nghị ở phiên họp đầu tiên của cấp uỷ khoá mới tại đại hội Đảng
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục bầu đại biểu dự đại hội đảng bộ cấp trên được tiến hành như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục bầu uỷ ban kiểm tra trong đại hội Đảng
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục bầu bí thư, phó bí thư cấp ủy trong đại hội Đảng diễn ra như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục, hồ sơ ứng cử đại hội đảng bộ cấp huyện và tương đương trở lên
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đại hội Đảng
205 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đại hội Đảng
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào