16:10 | 30/03/2020
Loading...

Có phải khai sinh và khai tử cho trẻ mất sau khi sinh 24h không?

Gia đình anh tôi mới sinh một đứa bé. Tuy nhiên do sức khỏe yếu nên sau khi sinh hơn 24h đã bị mất. Vậy trong trường hợp này có cần thực hiện khai sinh và khai tử cho trẻ không? Mong ban biên tập hỗ trợ.

Theo Điều 30 Bộ luật dân sự 2015 quy định quyền khai sinh, khai tử như sau:

- Cá nhân từ khi sinh ra có quyền được khai sinh.

- Cá nhân chết phải được khai tử.

- Trẻ em sinh ra mà sống được từ hai mươi bốn giờ trở lên mới chết thì phải được khai sinh và khai tử; nếu sinh ra mà sống dưới hai mươi bốn giờ thì không phải khai sinh và khai tử, trừ trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ có yêu cầu.

- Việc khai sinh, khai tử do pháp luật về hộ tịch quy định.

=> Như vậy, theo quy định thì trẻ em sinh ra mà sống được từ hai mươi bốn giờ trở lên mới chết thì phải được khai sinh và khai tử. Trong trường hợp của anh bạn thì phải tiến hành khai sinh và khai tử cho đứa bé theo quy định.

Ban biên tập thông tin đến bạn.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Khai sinh

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào