14:26 | 23/03/2020
Loading...

Có được xin thôi quốc tịch Việt Nam khi đang nợ thuế không?

Chào anh chị, chị em lấy chồng Ấn Độ và có ý định theo chồng sang bên đấy sinh sống. Chị em muốn xin thôi quốc tịch Việt Nam để nhập quốc tịch quốc tịch Ấn Độ. Tuy nhiên chị hiện giờ đang nợ thuế thì có xin thôi quốc tịch Việt Nam được không? Mong anh chị giải đáp giúp em.

Căn cứ theo Điểm a Khoản 2 Điều 27 Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2008, người xin thôi quốc tịch Việt Nam chưa được thôi quốc tịch Việt Nam, nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

- Đang nợ thuế đối với Nhà nước hoặc đang có nghĩa vụ tài sản đối với cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân ở Việt Nam.

Bên cạnh đó, Điều 17 Nghị định 16/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

Trong quá trình thụ lý, xem xét giải quyết hồ sơ mà có văn bản của cơ quan quản lý thuế hoặc cơ quan, tổ chức, cá nhân là chủ nợ hợp pháp về việc người đó còn nợ thuế, tiền, tài sản thì cơ quan có thẩm quyền không thụ lý, không xem xét giải quyết hồ sơ xin thôi quốc tịch Việt Nam.

=> Như vậy, chị bạn đang nợ thuế thì chưa được thôi quốc tịch Việt Nam.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào