09:11 | 13/03/2020
Loading...

Hiện nay dự thi chứng chỉ quốc gia tiếng Anh có được không?

Hiện nay tôi đang công tác tại một đơn vị sự nghiệp công lập và được yêu cầu bổ sung chứng chỉ tiếng Anh cho vị trí việc làm của mình. Theo như tôi được biết thì có thể quy đổi chứng chỉ quốc gia sang chứng chỉ ngoại ngữ 6 bậc. Vậy hiện tại tôi có thể dự thi chứng chỉ quốc gia thay cho chứng chỉ ngoại ngữ 6 bậc không? Mong ban biên tập hỗ trợ.

Theo Công văn 6089/BGDĐT-GDTX quy định về việc quy đổi chứng chỉ ngoại ngữ như sau:

- Trình độ A theo QĐ số 177 và trình độ A1 theo QĐ số 66 tương đương bậc 1 của Khung 6 bậc.

- Trình độ B theo QĐ số 177 và trình độ A2 theo QĐ số 66 tương đương bậc 2 của Khung 6 bậc.

- Trình độ C theo QĐ số 177 và trình độ B1 theo QĐ số 66 tương đương bậc 3 của Khung 6 bậc.

Tuy nhiên, theo Điều 1 Thông tư 20/2019/TT-BGDĐT quy định bãi bỏ các quy định về kiểm tra và cấp chứng chỉ ngoại ngữ theo chương trình giáo dục thường xuyên cụ thể là các chứng chỉ A, B, C quốc gia

Theo Điều 2 Thông tư 20/2019/TT-BGDĐT quy định thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15 tháng 01 năm 2020.

Đối với các khóa đào tạo, kiểm tra và cấp chứng chỉ ngoại ngữ theo chương trình giáo dục thường xuyên đang triển khai thực hiện trước ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành thì tiếp tục thực hiện việc đào tạo, kiểm tra và cấp chứng chỉ cho đến khi kết thúc.

=> Như vậy, sau ngày 15/01/2020 thì sẽ ngưng đào tạo và cấp chứng chỉ ngoại ngữ A, B, C quốc gia.

Ban biên tập thông tin đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào