09:18 | 13/03/2020
Loading...

Có thể trở thành công chứng viên khi có bằng cử nhân luật không?

Tôi vừa tốt nghiệp cử nhân luật của một trường đại học tại TPHCM và tôi muốn được trở thành công chứng viên. Ban biên tập cho tôi hỏi: để trở thành công chứng viên có cần điều kiện gì khác không hay chỉ có bằng cử nhân luật là được? Mong ban biên tập giúp đỡ.

Theo Điều 8 Luật Công chứng 2014 quy định về tiêu chuẩn công chứng viên như sau:

- Có bằng cử nhân luật;

- Có thời gian công tác pháp luật từ 05 năm trở lên tại các cơ quan, tổ chức sau khi đã có bằng cử nhân luật;

- Tốt nghiệp khóa đào tạo nghề công chứng quy định tại Điều 9 của Luật này hoặc hoàn thành khóa bồi dưỡng nghề công chứng quy định tại khoản 2 Điều 10 của Luật này;

- Đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng;

- Bảo đảm sức khỏe để hành nghề công chứng.

=> Như vậy để trở thành công chứng viên, ngoài cử nhân luật ra, bạn cần có thời gian công tác pháp luật từ 05 năm trở lên và hoàn thành khóa đào tạo nghề công chứng.

Ban biên tập thông tin đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào