09:06 | 29/02/2020
Loading...

Đảng viên kết hôn lần 2 sinh bao nhiêu con sẽ vi phạm điều lệ Đảng?

Tôi là đảng viên kết hôn lần đầu có 2 con, nhưng đã ly hôn. Sau đó kết hôn lần 2 cũng có 2 con. Vậy tôi có vi phạm điều lệ đảng không?

Theo Điều 27 Hướng dẫn 04-HD/UBKTTW năm 2018 quy định một số trường hợp không vi phạm về chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình như sau:

….

Cặp vợ chồng đã có con riêng (con đẻ): sinh một con hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng (con đẻ); sinh một hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh, nếu cả hai người đã có con riêng (con đẻ).

Dựa vào quy định nêu trên, trường hợp bạn đã tái hôn và có con riêng với người trước nên vợ chồng bạn hiện nay được phép có thêm 02 con mà không vi phạm điều lệ Đảng như sau:

-  Sinh thêm 01 con nếu người kia của bạn cũng đã có con riêng trước khi kết hôn với bạn;

-  Sinh thêm 02 con nếu người kia của bạn không có con riêng. Hoặc sinh thêm 02 con trong cùng một lần sinh.

Nằm ngoài 2 trường hợp nêu trên, việc gia đình hiện tại của bạn sinh 2 con sẽ vi phạm điều lệ Đảng và phải chịu kỉ luật đã quy định.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Kết hôn

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào