Ngân hàng thương mại đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán phải đáp ứng điều kiện nào?

Bên tôi là ngân hàng thương mại dự định sắp sẽ đăng hoạt động lưu ký chứng khoán với Tổng công ty lưu ký và bù trừ chứng khoán Việt Nam, cho tôi hỏi theo quy định thì chúng tôi phải đáp ứng những điều kiện nào để được đăng ký hoạt động lưu ký? Nhờ hỗ trợ theo quy định mới.

Căn cứ Khoản 1 Điều 57 Luật Chứng khoán 2019 (Có hiệu lực ngày 01/01/2021) quy định Ngân hàng thương mại, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

- Có Giấy phép thành lập và hoạt động tại Việt Nam, trong đó có hoạt động lưu ký chứng khoán;

- Đáp ứng tỷ lệ an toàn vốn tối thiểu theo quy định của pháp luật về ngân hàng, hoạt động kinh doanh có lãi trong năm gần nhất;

- Có địa điểm, trang bị, thiết bị phục vụ hoạt động lưu ký, thanh toán giao dịch chứng khoán.

=> Như vậy, căn cứ quy định trên thì ngân hàng thương mại muốn đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán phải có hoạt động lưu ký trong giấy phép thành lập, và hoạt động kinh doanh phải có lãi, cũng như phải có địa điểm, trang bị, thiết bị phục vụ hoạt động lưu ký.

Trên đây là nội dung hỗ trợ!

Trân trọng!

Điều kiện đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán
Hỏi đáp mới nhất về Điều kiện đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán
Hỏi đáp Pháp luật
Lưu ký chứng khoán được hiểu là gì? Ngân hành thương mại cần đáp ứng được điều kiện gì để được đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán?
Hỏi đáp pháp luật
Trình tự, thủ tục đăng ký và triển khai hoạt động lưu ký chứng khoán
Hỏi đáp pháp luật
Đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán phải đáp ứng những điều kiện nào?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện và hồ sơ đăng ký thành viên lưu ký chứng khoán
Hỏi đáp pháp luật
Ngân hàng thương mại đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán phải đáp ứng điều kiện nào?
Hỏi đáp pháp luật
Công ty chứng khoán được phép hoạt động lưu ký chứng khoán khi nào?
Hỏi đáp pháp luật
Đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán thì phải đáp ứng điều kiện gì?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán đối với ngân hàng thương mại
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán đối với công ty chứng khoán
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Điều kiện đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán
Thư Viện Pháp Luật
344 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Điều kiện đăng ký hoạt động lưu ký chứng khoán
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào