08:13 | 04/02/2020
Loading...

Có phải công chứng hợp đồng ủy quyền quản lý, sử dụng căn hộ chung cư không?

Hợp đồng ủy quyền quản lý, sử dụng căn hộ chung cư có bắt buộc phải công chứng không? Mong được hỗ trợ. Xin cảm ơn!

Theo Khoản 2 Điều 122 Luật nhà ở 2014 quy định các trường hợp các giao dịch liên quan đến nhà ở không phải được công chứng chứng thực theo quy định, cụ thể như sau:

Trường hợp tổ chức tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương; mua bán, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, cho thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở phục vụ tái định cư; góp vốn bằng nhà ở mà có một bên là tổ chức; cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp các bên có nhu cầu.

Đối với các giao dịch này thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là do các bên thỏa thuận; trường hợp các bên không có thỏa thuận thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm ký kết hợp đồng.

Như vậy, hợp đồng ủy quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chung cư

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào