08:14 | 04/02/2020
Loading...

Con chưa thành niên ký vào văn bản thỏa thuận phân chia di sản để lại cho người đại diện có được không?

Khi phân chia di sản của vợ tất cả hàng thừa kế (tôi và các con) thống nhất để lại QSDĐ cho tôi nhưng trong các đồng thừa kế có người dưới 10 tuổi văn bản này có đúng pháp luật không? Tôi không có mục đích bán.

Theo Khoản 1 Điều 136 Bộ luật dân sự 2015 quy định: Cha, mẹ là người đại diện của con chưa thành niên.

Căn cứ vào Điều 21 Bộ luật dân sự 2015 quy định: Người từ đủ 6 tuổi đến dưới 18 tuổi khi thực hiện giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản phải có sự đồng ý của người đại diện.

Mặt khác, tại Khoản 2 Điều 141 Bộ luật dân sự 2015 quy định: Trường hợp không xác định được cụ thể phạm vi đại diện theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người đại diện theo pháp luật có quyền xác lập, thực hiện mọi giao dịch dân sự vì lợi ích của người được đại diện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Như vậy, văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế có chữ ký của con bạn (10 tuổi) là không đúng pháp luật.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào