07:45 | 20/01/2020
Loading...

Cử nhân Luật có thể làm cảnh sát biển được không?

Tôi có đứa em đang học Luật, không biết bằng cử nhân thì có thể được bổ nhiệm cảnh sát biển được không?

Theo Điều 7 Thông tư 177/2019/TT-BQP (Có hiệu lực từ ngày 16/1/2020) thì Tiêu chuẩn bổ nhiệm Cảnh sát biển như sau:

1. Là sĩ quan Cảnh sát biển Việt Nam đang tại ngũ, có tinh thần kiên quyết bảo vệ pháp luật; phẩm chất đạo đức tốt, liêm khiết, trung thực, bản lĩnh chính trị vững vàng; có khả năng độc lập giải quyết vụ việc, giữ vững nguyên tắc, quy chế ngành Nghiệp vụ pháp luật Cảnh sát biển.

2. Có trình độ đại học An ninh, đại học Cảnh sát, Học viện Khoa học quân sự hoặc cử nhân luật.

3. Có thời gian làm công tác pháp luật theo quy định của Thông tư này.

4. Có sức khỏe bảo đảm hoàn thành nhiệm vụ được giao.

5. Trong trường hợp, do nhu cầu công tác cán bộ của cơ quan, đơn vị Cảnh sát biển, người có trình độ đại học các ngành khác có đủ tiêu chuẩn quy định tại các khoản 1, 3, 4 Điều này, có thể được bổ nhiệm làm Cảnh sát viên, Trinh sát viên.

Như vậy, theo quy định này thì người có bằng cử nhân luật vẫn thuộc đối tượng được bổ nhiệm làm cảnh sát biển, tuy nhiên, để được bổ nhiệm thì họ phải đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào